Share
Go down
Admin
Posts : 35
Join date : 08/03/2018
Xem lý lịch thành viênhttp://mangthit.forumvi.com

giải toán nâng cao

on Wed 09 May 2018, 10:20 am
Bài 1: An và Bình có một số tiền. Biết số tiền của Bình bằng số tiền của An và nếu Bình có thêm 200 đồng, An có thêm 1600 đồng thì lúc đó số tiền của An sẽ gấp ba lần số tiền của Bình. Tìm số tiền lúc đầu của mỗi người.  

Bài 2: An mua 3 lọ mực xanh và 2 lọ mực tím hết tất cả 13500 đồng. Bình mua 5 lọ mực xanh và 4 lọ mực tím như thế hết tất cả 24500 đồng. Tính giá tiền mua một lọ mực mỗi loại


Được sửa bởi Admin ngày Wed 09 May 2018, 10:21 am; sửa lần 2.
Admin
Posts : 35
Join date : 08/03/2018
Xem lý lịch thành viênhttp://mangthit.forumvi.com

Re: giải toán nâng cao

on Wed 09 May 2018, 10:20 am
Bài 1: Số tiền của Bình bằng số tiền của An nên ta có thể thay số tiền của Bình bằng số tiền của An.
Theo bài ra ta có: (An + 200) bằng 1/3 (An + 1600)
Coi số tiền của (An + 200) la một phần thì (An + 1600) là 3 phần như thế.
Hiệu số phần bằng nhau là: 3-1 = 2 (phần)
2 phần ứng với: 1600 - 200 = 1400 (đồng)
Số tiền của An(Bình)lúc đầu có là:
 1400 :2 - 200 = 500 (đồng)
            Đáp số: 500 đồng.
Bài 2: An mua 3 lọ mực xanh và 2 lọ mực tím hết 13500 đồng hay An mua 6 lọ mực xanh và 4 lọ mực tím hết 27000 đồng (1)
Bình mua 5 lọ mực xanh và 4 lọ mực tím như thế hết 24500 đồng (2)
Ta lấy (1) - (2) sẽ được giá tiền mua 1 lọ mực xanh là:27000 - 24500 = 2500 (đồng)
Giá tiền mua 1 lọ mực tím là:
(13500 - 2500 x3): 2 = 3000(đồng)
              Đáp số: Lọ mực xanh: 2500 đồng
                         Lọ mực tím : 3000 đồng
Về Đầu Trang
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Người đăng : Admin Đăng lúc : on Wed 09 May 2018, 10:20 am Chuyên Mục :  :: Khơi niềm đam mê toán học
Bài 1: An và Bình có một số tiền. Biết số tiền của Bình bằng số tiền của An và nếu Bình có thêm 200 đồng, An có thêm 1600 đồng thì lúc đó số tiền của An sẽ gấp ba lần số tiền của Bình. Tìm số tiền lúc đầu của mỗi người.  

Bài 2: An mua 3 lọ mực xanh và 2 lọ mực tím hết tất cả 13500 đồng. Bình mua 5 lọ mực xanh và 4 lọ mực tím như thế hết tất cả 24500 đồng. Tính giá tiền mua một lọ mực mỗi loại
Người đăng : Admin Đăng lúc : on Wed 09 May 2018, 10:20 am Chuyên Mục :  :: Khơi niềm đam mê toán học
Bài 1: Số tiền của Bình bằng số tiền của An nên ta có thể thay số tiền của Bình bằng số tiền của An.
Theo bài ra ta có: (An + 200) bằng 1/3 (An + 1600)
Coi số tiền của (An + 200) la một phần thì (An + 1600) là 3 phần như thế.
Hiệu số phần bằng nhau là: 3-1 = 2 (phần)
2 phần ứng với: 1600 - 200 = 1400 (đồng)
Số tiền của An(Bình)lúc đầu có là:
 1400 :2 - 200 = 500 (đồng)
            Đáp số: 500 đồng.
Bài 2: An mua 3 lọ mực xanh và 2 lọ mực tím hết 13500 đồng hay An mua 6 lọ mực xanh và 4 lọ mực tím hết 27000 đồng (1)
Bình mua 5 lọ mực xanh và 4 lọ mực tím như thế hết 24500 đồng (2)
Ta lấy (1) - (2) sẽ được giá tiền mua 1 lọ mực xanh là:27000 - 24500 = 2500 (đồng)
Giá tiền mua 1 lọ mực tím là:
(13500 - 2500 x3): 2 = 3000(đồng)
              Đáp số: Lọ mực xanh: 2500 đồng
                         Lọ mực tím : 3000 đồng
Bài Cùng Chuyên Mục
Bình Luận
[